วันพฤหัสบดีที่ 7 มิถุนายน พ.ศ. 2555

ความโง่ของนิติราษฎร์กับการตีความมาตรา68 (ตอน2)





(อย่าลืมย้อนกลับไปอ่านตอนแรกด้วยนะครับ)

อนนี้มีประเด็นที่ เพื่อไทยโดยเด็ดเพ่ อ้างว่า ในเว็บไซด์ศาลรัฐธรรมนูญ ก็ลงเองว่า ผู้ที่มีสิทธิยื่่นคำร้องตามมาตรา68 รธน.50 ต้องเป็นอัยการสูงสุด??

เพราะเว็บไซด์ศาลรธน. มีไฟล์ตารางเรื่องการใช้สิทธิต่อศาลรธน. ให้ดาวน์โหลด

ซึ่งผมคิดว่า นี่คือการตีความที่ผิดของคนจัดทำตารางในเว็บไซด์ ซึ่งควรจะไปแก้ไขซะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย!!



เพราะเรื่องการล้มล้างการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขนั้น ก็มีปรากฏอยู่ในพ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยพรรคการเมืองเช่นกัน ซึ่งได้ให้อำนาจนายทะเบียนพรรคการเมืองหากพบพฤติกรรมใดๆ ที่ส่อไปในทางล้มล้างการปกครองฯ  นายทะเบียนฯ ก็มีสิทธิยื่นคำร้องโดยตรงต่อศาลรัฐธรรมนูญได้เช่นกัน หากอัยการสูงสุดไม่ยอมยื่นให้

ตามนี้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย!!



ฉะนั้นกรณีนี้ จึงเท่ากับว่า

นายทะเบียนพรรคการเมือง ก็คือ  ผู้ทราบการกระทำตามมาตรา68 ในรธน.50 นั่นเองครับ


คลิกที่รูปเพื่อขยาย!!



หวังว่าคงเข้าใจยิ่งขึ้นนะครับ ^^

------------------

ล่าสุด ศาลรัฐธรรมนูญได้แก้ไขเรื่องสิทธิในการยื่นที่เว็บศาลรัฐธรรมนูญแล้วตามนี้




คลิกอ่าน ความโง่ของนิติราษฎร์ฯ ตอนแรก






3 ความคิดเห็น:

  1. ไม่ระบุชื่อ7 มิถุนายน 2555 07:12

    ผมว่าคุณควรไปสอนเด็กแทนนายวรเจตน์มากๆเลยครับ
    จะรับใช้ทักษิณอะไรนักหนาก็ไม่รู้

    ตอบลบ
  2. ไม่ระบุชื่อ21 มิถุนายน 2555 22:09

    คุณ ake ช่วยวิจารณ์ คำตัดสินของศาลรัฐธรรมนูญ 25 พ.ค.49 ศาลรัฐธรรมนูญปัดคำร้องยุบพรรค ปชป. อ้างไม่เข้าข่ายมาตรา63ต้องอัยการสูงสุดส่งมาเท่านั้น ด้วยครับ

    ตอบลบ
    คำตอบ
    1. ผิดแล้วครับ คุณอ่านมาผิดแล้ว กลับไปอ่านคำตัดสินมาใหม่นะครับ ผมได้อ่านแล้วไม่เห็นว่าศาลตัดสินผิดตรงไหน หรือตรงกับที่คุณอ้างตรงไหน

      ไปอ่านใหม่นะครับ http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1291030368&grpid=no&catid=02

      ลบ

ร่วมฮาแม้วจรจัด!! ถ้าไม่ชอบก็ผ่านไป ถ้าชอบใจก็ขอเสียงเชียร์ และขออภัยหากทำให้พวกคาราบาวแดงกระอัก ^^